![](UserFiles/News_Images/news_image.244.jpg.jpg)
Để trở lại vùng quặng Tân Thọ, Tân Khang (huyện Nông Cống) an toàn, tôi phải nhờ đến anh Nguyễn Văn Phú - một “thổ dân” của vùng này dẫn đường. Sau gần 1 giờ men theo con đường đất ven ruộng, tôi đã đến được khu vực mà vào tháng 12 năm ngoái “quặng tặc” hoành hành. “Quặng tặc đã làm cho cả một vùng đồng đất núi Nưa tan hoang. Nhưng giờ thì vùng quặng bình yên rồi! Chú thấy đấy, bà con đang bước vào mùa vụ mới...” – anh Phú nói với tôi (Nguồn baothanhhoa.vn).